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DHIDI YA
WASAFI FM
UAMUZI WA KAMATI YA MAUDHUI KUHUSU TUHUMA ZA UKIUKAJI WA

KANUNI ZA MAWASILIANO YA KIELEKTRONIKI NA POSTA (MAUDHUI
YA UTANGAZAJI WA REDIO NA TELEVISHENI), 2018

1.0 MAELEZO KUHUSU UKIUKAJI WA KANUNI
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Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania, ilitoa leseni ya kurusha Matangazo

(Matangazo ya Redio) kwa kituo cha WASAFI FM kwa ajili ya kutoa

huduma za uandaaji na utangazaji wa maudhui kwa njia ya redio.

Tarehe 22/04/2020, saa 200 asubuhi, kituo cha WASAFI FM

kinatuhumiwa kukiuka Sheria, Kanuni na Maadili ya utangazaji kupitia
kipindi cha “Goodmorning Habari ya Asubuhi”. Kipindi hicho kilikuwa

na maudhui yenye lugha ya dhihaka, kashfa na kejeli.

Watangazaji wa kipindi cha “Goodmorning Habari ya Asubuhi” katika

kipengele cha “Kurasa za Magazeti’ walisikika wakiendesha kipindi bila
kuzingatia Weledi, Sheria, Kanuni na Maadili ya uandishi na utangazaji
wa habari, pale walipochambua magazeti kwa kujadili na kutoa maoni
yenye kudhihaki, kukashifu na kukejeli kuhusu utaratibu wa maziko ya
marehemu Askofu Dkt. Getrude Rwakatare. Vile vile katika uchambuzi
huo walilinganisha na utaratibu wa mazishi ya baba Mzazi wa Waziri wa

Mambo wa Ndani, Mhe. George Simbachawene (MB).

Watangazaji walishindwa kutumia weledi na maadili ya uandishi na

utangazaji wa habari walipochambua magazeti kwa kuweka vionjo na
maneno yenye dhihaka, kashfa na kejeli kuhusu idadi ya watu
waliotakiwa kumzika Marehemu Askofu Dkt. Getrude Rwakatare pamoja
na utaratibu uliowekwa juu ya maziko hayo, jambo ambalo ni ukiukwaji

wa Kanuni na Maadili ya uandishi wa habari.

Watangazaji wa WASAFI FM walisikika wakitoa kejeli na dhihaka
walipozungumza maneno yafuatayo;



Kitenge: “..nilitaka kumalizia hii ya Mtanzania Fikra Yakinifu
kuhusiana na Mchungaji Rwakatare kuzikwa na Watu
Kumi tuuu, watu kumi tuu, si mimi wala wewe, sisi
hatupo katika hao watu kumi, aah, (hatuko kivipi
jamani) aaah hii ni watu kumi tuu wewe utakuwa
katika watu hao kumii?

Zembwela: Aaah sijatajwa, ila nilikuwa natamani sana nimzike tu

Kitenge: Najua najua ulitamani sana sababu ni mchungaji wetu
na nini, lakini watu ni kumi tu wasiozidi kumi tuu.

Zembwela: Na mimi ni mmoja kati ya watu ambao ni mhudhuriaji
mzuri kwenye mazishi kuliko sherehe nyingine yeyote
ile.

Kitenge: Sasa! Aaah! Aah! kwa hili pumzikaa kwa hilii aah

Zembwela: Na ni mtaalamu kwenye chorus (anaanza kuimba)
amerudi tena tuwaombee mamaa oooh!. (Zembwela
anaomboleza kwa kufanya mzaha anatoa sauti kama ya kilio kwa
ajili ya msiba wa mama Rwakatare)

Kitenge: Aaah basi basi basii aah basi basi
Zembwela: (Anaendelea kuimba) ..Amerudi eeeh!

Kitenge: (aahh basi basi basi basi aaah basi basi unajua ndimu
bwana usituamshe bwana unajua mambo haya mazito)
kwa hiyo watu wasiozidi kumi tu

Zembwela: Ni kwa sababu ya Coron..., eeh yaa nanii eeeh
maambukizi, si maambukizi

Kitenge: Aaah haaa haaah usiniulize bwana, watu wasiozidi
kumi, maana unaweza ukaniuliza hilo halafu ukaja kwa
magazeti mengine ukaniambia aaaah! mbona habari
picha leo naona hapa uk 2 gazeti la majira kwamba
Waziri wa Mambo ya Ndani, George Simbachawene
anaonekana na na mkewe, Mariana Simbachawene
wakiweka picha ya baba Mzazi wa waziri huyo
marehemu, Boniface Simbachawene wakati wa Ibada ya
maziko katika Kijiji cha Pwaga kilichopo jimbo la
Kibakwe wilayani Mpwapwa, Mkoani Dodoma, maana
yake sasa unaweza ukaja huku ukaniuliza huku bwana
huku mbona imekuwa vipi aaah aaah!

Zembwela: Huenda huko kwa marehemu mama Rwakatare
wanafuata taratibu za kutokuwepo na mikusanyiko na
huenda huko wamevunja taratibu, yote yanawezekana

Kitenge: Aaah aaah aaah hapana hapana hapana
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Zembwela: Yote yanawezekana! Nimetumia neno huenda

Kitenge: Aaah aah aah (huenda) wewe unajua wewe mtata mtata,
nakufahamu mimi ndio maana nimekuambia watu
wasiozidi kumi tu! Usiniulize maswali menginee...aaah
aaah

Zembwela: Lazima nikuulizee

Kitenge: Aaah aaaah aadh.......

KANUNI ZILIZOKIUKWA

Kitendo cha kusoma na kuchambua magazeti kwa kutumia lugha yenye
dhihaka, kashfa na kejeli kwa wafiwa kuhusu utaratibu uliowekwa wa
maziko. Kituo cha WASAFI FM kinatuhumiwa kukiuka Kanuni Na. 11 (2)
(a) & (g) na 30 za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta (Maudhui ya
Utangazaji wa Redio na Televisheni), 2018, zinazosomeka kama
ifuatavyo:-

11(2) A licensee shall not broadcast any matter which-
(a) contains the use of offensive language, including profanity
and blasphemy;
(g) communicate a message to viewers or listeners which is likely
to influence their minds without their being aware of what has
occurred.

30.- A free-to-air content services licensee shall ensure that any
commentaries that are broadcast, whether the comments are made by
the licensee or by any person invited by the licensee, are presented in
a manner that clearly indicates that they are based on facts which are
clearly stated.

WITO WA KUTOA MAELEZO YA UTETEZI

Tarehe 23 Aprili, 2020, Kamati ya Maudhui iliuandikia uongozi wa
WASAFI FM, wito wa kufika mbele ya Kamati na kutoa utetezi wao kwa
nini wasichukuliwe hatua za kisheria kwa tuhuma hizo.

Tarehe 23 Aprili, 2020, Saa 10:30 alasiri, uongozi wa WASAFI FM
ukiongozwa na Bw. Nelson Kisanga, Msimamizi wa Vipindi vya Redio
WASAFI FM akiwa ameambatana na Bw. Hillary Daudi Mtuta (Zembwela),
Mtangazaji, walifika mbele ya Kamati ya Maudhui kwa ajili ya kutoa
utetezi wao.

KUANGALIA MAUDHUI YA WASAFI FM

Kamati ya Maudhui pamoja na Uongozi wa WASAFI FM walipata fursa ya
kuangalia maudhui yaliyotangazwa na WASAFI FM kupitia kipindi chao
cha “Goodmorning Habari ya Asubuhi” katika kipengele cha “Kurasa
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za Magazeti’ kilichorushwa tarehe 22 Aprili, 2020, saa 02:00 asububhi ili
kujiridhisha iwapo maudhui hayo yalikiuka Kanuni za Mawasiliano ya
Kielektroniki na Posta (Maudhui ya Utangazaji wa Redio na Televisheni),
2018.

MAELEZO YA UTETEZI YA WASAFI FM

Uongozi wa WASAFI FM, ukiongozwa na Bw. Hillary Daudi Mtuta
(Zembwela) ulitoa utetezi wao wa mdomo ambapo Bw. Mtuta aliifambia
Kamati kuwa haikuwa dhamira yao kuikwaza jamii kwani sio mara yao ya
kwanza kusoma habari magazateni na kisha kuitengenezea picha jongefu
fupi ya kuchekesha (short comedy) kwa lengo la kufikisha ujumbe na
kuelimisha jamii kuhusu jambo linalotokea kwenye jamii.

Alidai kuwa wakati wakipitia magazeti na kabla ya kwenda hewani,
walijiuliza ni namna gani ya kufikisha ujumbe kwa watu wengi ambao
walimzunguka marehemu Mama Rwakatare na wangependa kwenda
kwenye msiba, lakini kwa sababu ya mlipuko wa ugonjwa wa COVID-19
ilikuwa haiwezekani na ni lazima kuheshimu Mamlaka ambayo ilipanga
ni watu kumi tu.

Aliendelea kudai kuwa dhumuni lao lilikuwa ni kuelimisha jamii lakini
kukawa na ukakasi kuhusu namna walivyowasilisha maudhui yao.
Hawakuwa na lengo la kutaka kuikwaza jamii au kuvunja Sheria na
Kanuni.

Kwa upande wake, Bw. Nelson Kisanga alisema kuwa huwa wanapenda-
kufikisha ujumbe kwa jamii kwa njia ya picha jongefu fupi za kuchekesha
kwa sababu wanaamini kuwa jamii inahitaji ubunifu. Aidha aliendelea
kudai kuwa dhumuni na nia yao haikuwa mbaya lakini imetafsiriwa
vibaya na jamii.

Alimalizia kwa kuiomba Kamati isichoke kuwaelimisha na kuwafuatilia
katika kazi zao. Alikiri kuwa wamekosea katika kutoa maudhui yaliyoleta
tafsiri mbaya. Aliomba radhi na kuahidi kuwa watajirekebisha ili kuwa
mfano mzuri wa kuigwa katika jamii.

TATHMINI YA KAMATI

Baada ya kusikiliza utetezi wa WASAFI FM, Kamati ya Maudhui imebaini
kwamba WASAFI FM ilitangaza maudhui yenye lugha ya kukashifu,
kudhihaki na kukejeli utaratibu na mipango ya mazishi ya marehemu
Dkt. Getrude Rwakatare kinyume na Sheria, Kanuni, weledi, miiko na
maadili ya uandishi na utangazaji wa habari;

Kamati imeona kuwa lugha iliyotumika kuwasilisha maudhui hayo
ililenga kuipandikiza jamii hisia za sababu za kifo cha Dkt. Getrude
Rwakatare.

Kamati imeona kuwa hoja ya kwamba maudhui ya kipindi yalikuwa ya
kiubunifu na kwamba hayakuwa na dhamira mbaya bali yametafsiriwa



vibaya na jamii haina msingi wo wote kwa sababu ubunifu wao
haukuzingatia wakati na unyeti wa tukio husika na hivyo wameshindwa
kuzingatia weledi na maadili ya uandishi na utangazaji wa habari.

7.0 UAMUZI WA KAMATI

Baada ya kusikiliza na kutafakari kwa kina maelezo ya utetezi
yaliyotolewa na Uongozi wa WASAFI FM, Kamati ya Maudhui imeridhika
kuwa WASAFI FM kupitia kipindi chao cha “Goodmorning Habari ya
Asubuhi” imekiuka Kanuni za Mawasiliano ya Kielektroniki na Posta
(Maudhui ya Utangazaji wa Redio na Televisheni), 2018.

Hivyo Basi, kwa mujibu wa Kifungu cha 28 (1) (b) na (d) cha Sheria ya
Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania, Sura ya 172, Marejeo ya Mwaka 2017,
Kamati ya Maudhui inaamua kutoa adhabu zifuatazo kwa WASAFI FM;

1. Kupewa Onyo Kali na wanaamuriwa kuyaondoa maudhui hayo katika
chaneli yao ya Youtube;

2. Kuomba radhi kwa wasikilizaji wa redio yao kwa siku saba (7)
mfululizo kuanzia leo, kupitia kipindi chao kilichotumika kutendea
kosa hili; na

3. Kulipa faini ya Shilingi Milioni Mbili (TZS. 2,000,000.00) tu kwa
Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA).

Uamuzi huu umetolewa na kusomwa Dar es Salaam leo tarehe 24 Aprili 2020.
Haki ya kukata rufaa dhidi ya uamuzi huu kwenye Baraza la Ushindani wa

Haki Kibiashara (Fair Competition Tribunal — FCT) iko wazi ndani ya si
(ishirini na moja) kuanzia leo.

Uamuzi huu umesainiwa na:

Makamu enyekiti wa Kamati ya Maudhui

PAMOJA NA WAJUMBE WAFUATAO WA KAMATI YA MAUDHUI:

Abdul Ramadhani Ngarawa..... T o)
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Jacob Gregory Tesha.....<...




